Làm sao để chứng minh xe của mình không vượt đèn đỏ?

Kienthucxehoi.net nhận được câu hỏi của độc giả như sau: “Tôi cho xe ô tô đi qua ngã tư khi đèn xanh còn khoảng 5 giây thì bị Cảnh sát giao thông dừng xe vì lỗi vượt đèn đỏ. Xin hỏi tôi bị Cảnh sát giao thông dừng xe trong trường hợp này có đúng. Xe tôi không có camera hành trình, xin hỏi có cách nào chứng minh xe tôi không vượt đèn đỏ.

Trả lời:

Theo điểm đ, Khoản 1, Điều 3 của Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 thì người có thẩm quyền xử phạt vi phạm (trong trường hợp này là Cảnh sát giao thông) phải có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính của người vi phạm. Do đó, bạn không cần phải chứng minh xe không vượt đèn đỏ mà ngươc lại bạn có thể yêu cầu Cảnh sát giao thông cung cấp bằng chứng bạn ĐÃ VƯỢT ĐÈN ĐỎ. Nếu Cảnh sát giao thông không chứng minh được, bạn có quyền không ký biên bản cho đến khi bạn nhận được bằng chứng rõ ràng.

355 total views, 2 views today

Share Button

Vui lòng để lại ý kiến của bạn qua bình luận phía dưới